Địa điểm kinh doanh được lập ở tỉnh khác - Quy định mới nhất

Địa điểm kinh doanh được lập ở tỉnh khác - Quy định mới nhất

18:34 - 19/09/2018

test
Tư vấn thành lập công ty
Dịch vụ môi giới bất động sản
Thành lập công ty phải đóng những thuế gì
Công ty cổ phần mới thành lập cần làm những thủ tục gì?

ĐỊA ĐIỂM KINH DOANH ĐƯỢC LẬP Ở TỈNH KHÁC - QUY ĐỊNH MỚI NHẤT

 

Địa điểm kinh doanh có được mở tại tỉnh/thành phố khác khác trụ sở chính?

Có bắt buộc thành lập Chi Nhánh mới được mở địa điểm kinh doanh khác tỉnh/thành phố công ty đặt trụ sở chính?

Công ty muốn mở địa điểm kinh doanh khác tỉnh được hay không?

LUẬT MỌI NHÀ sẽ giải đáp thắc mắc những câu hỏi trên như sau:

1, Căn cứ pháp lý

- Luật Doanh nghiệp 2014;

- Nghị định 78/2015/NĐ-CP

- Nghị định 108/2018/NĐ-CP

2, LUẬT MỌI NHÀ tư vấn:

Địa điểm kinh doanh nơi mà doanh nghiệp tiến hành hoạt động kinh doanh cụ thể, nơi tiến hành hoạt động sản xuất kinh doanh. Ưu điểm của địa điểm doanh được nhiều ưu tiên mở là hoạt động lập hay đóng dễ dàng bằng cách thông báo lập hoặc đóng địa điểm kinh doanh lên Phòng đăng ký kinh doanh – Sở kế hoạch và đầu tư cấp tỉnh/Thành phố, không phải thực hiện báo cáo thuế.... Tuy nhiên trước đây có một rào cản rất lớn địa điểm kinh doanh chỉ được lập tại tỉnh/thành phố nơi công ty đặt trụ sở chính hoặc chi nhánh. Hiểu một cách đơn giản muốn thành lập địa điểm kinh doanh điều kiện tiên quyết phải lập tại tỉnh/ thành phố doanh nghiệp trụ sở chính hoặc ngoài tỉnh phải thành lập Chi Nhánh trước rồi mới được mở địa điểm kinh doanh (Trường hợp này địa điểm kinh doanh sẽ trực thuộc Chi Nhánh). Cụ thể theo Khoản 2 Điều 33 Nghị định 78/2015/NĐ-CP có quy định:

“Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Doanh nghiệp chỉ được lập địa điểm kinh doanh tại tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương nơi doanh nghiệp đặt trụ sở chính hoặc đặt chi nhánh.Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo lập địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh. ...”

Vậy hiện nay có được mở địa điểm kinh doanh ngoài tỉnh/thành phố khác nếu công ty không lập Chi Nhánh?

LUẬT MỌI NHÀ sẽ được giải đáp ngay sau đây:

Theo Khoản 9, Điều 1 Nghị định 108/2018/NĐ-CP có hiệu lực ngày 10/10/2018, đã tháo gỡ rào cản chưa lập chi nhánh vẫn được phép mở địa điểm kinh doanh. Cụ thể:

Địa điểm kinh doanh của doanh nghiệp có thể ở ngoài địa chỉ đăng ký trụ sở chính. Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày quyết định lập địa điểm kinh doanh, doanh nghiệp gửi thông báo lập địa điểm kinh doanh đến Phòng Đăng ký kinh doanh nơi đặt địa điểm kinh doanh”

Như vậy, tại thời điểm 10/10/2018, Doanh nghiệp hoàn toàn có quyền mở địa điểm kinh doanh tại tỉnh/thành phố khác trụ sở chính. Hay nói rõ hơn là Nghị định 108/2018/NĐ-CP đã bỏ nội dung bắt doanh nghiệp phải lập Chi nhánh trước mới được phép lập địa điểm kinh doanh.

Trên đây là tư vấn của LUẬT MỌI NHÀ về các câu hỏi liên quan đến mở địa điểm kinh doanh khác tỉnh/thành phố nơi công ty đặt trụ sở chính. Hi vọng những giải đáp của LUẬT MỌI NHÀ sẽ giải đáp được những thắc mắc của Quý Doanh nghiệp.

Mọi vấn đề thăc mắc liên quan vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn hỗ trợ.  

Điện thoại: 0983.905.992.

Zalo: 0983.905.992

Mail:  Lienhe.luatmoinha@gmail.com

Facebook: LUẬT MỌI NHÀ

Loading...